สำนักวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
เราเป็นศูนย์กลางประสานงานวิจัยทั้งภายในและภายนอกมหาวิทยาลัย มีภารกิจทั้งด้านการสนับสนุน ส่งเสริม และเผยแพร่งานวิจัยของมหาวิทยาลัย รวมทั้งการจัดการด้านทรัพย์สินทางปัญญา
สำนักวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
เราเป็นศูนย์กลางประสานงานวิจัยทั้งภายในและภายนอกมหาวิทยาลัย มีภารกิจทั้งด้านการสนับสนุน ส่งเสริมและเผยแพร่งานวิจัยของมหาวิทยาลัยรวมทั้งการจัดการด้านทรัพย์สินทางปัญญา
![](https://stri.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/chris-ralston-KulXAbGm5vI-unsplash.png)
ความเป็นมา
สำนักวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี หรือ สวท. เป็นศูนย์กลางประสานงานวิจัยทั้งภายในและภายนอกของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ (มจพ.) มีภารกิจด้านการสนับสนุน ส่งเสริมและเผยแพร่งานวิจัยของมหาวิทยาลัยรวมทั้งการจัดการด้านทรัพย์สินทางปัญญา การนำผลงานวิจัยไปใช้เชิงพาณิชย์ และเสริมสร้างผู้ประกอบการใหม่
เดิมเป็นหน่วยงานสังกัดกองบริการการศึกษา ภายใต้ชื่อ “งานส่งเสริมการวิจัย” มีพันธกิจในการสนับสนุน ส่งเสริมงานวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ต่อมาเมื่อวันที่ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2545 สภาสถาบันมีมติให้ประกาศจัดตั้งเป็น “ศูนย์วิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี” เป็นหน่วยงานระดับกองสังกัดสำนักงานอธิการบดี เพื่อให้เกิดความคล่องตัวในการบริหารจัดการและรองรับการขยายตัวงานวิจัยของมหาวิทยาลัย ต่อมาเมื่อวันที่ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2550 สภามหาวิทยาลัยจึงมีมติให้จัดตั้งเป็น “สำนักวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี” เพื่อรับผิดชอบการบริหารและกำหนดนโยบายการวิจัย ตลอดจนเป็นศูนย์รวมกิจกรรมวิจัยของมหาวิทยาลัย
-
ได้รับรองมาตรฐาน
ISO 9001
โครงสร้างการบริหารงาน
แบ่งเป็น 5 หน่วยงาน ดังนี้
โครงสร้างการบริหารงาน แบ่งเป็น 5 หน่วยงาน ดังนี้
ผู้บริหาร
![](https://stri.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/AKE_8188_0.png)
ผู้บริหาร
![](https://stri.kmutnb.ac.th/wp-content/uploads/2022/11/AKE_8188_0.png)